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Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (kwenye mimbari), akiwasilisha hotuba yake 
kwa Menejimenti na Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Tume ya Utumishi wa Walimu – TSC 
(hawapo pichani),  alipokuwa akifanya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022. 

WAZIRI BASHUNGWA 
AWAAGIZA WAKUU WOTE 
WA MIKOA NCHINI KUMPA 

TAARIFA YA UJENZI WA 
MADARASA 15,000 YA MAMA 

SAMIA NA MAPAMBANO 
DHIDI YA UVIKO-19

WAZIRI BASHUNGWA 
AWAAGIZA WAKUU WOTE 
WA MIKOA NCHINI KUMPA 

TAARIFA YA UJENZI WA 
MADARASA 15,000 YA MAMA 

SAMIA NA MAPAMBANO 
DHIDI YA UVIKO-19



TAHARIRI 2

Siku za hivi karibuni, 
Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyakazi wa 

Tume, Mwalimu Paulina Nkwama, 
kwa niaba ya Uongozi na 
Wafanyakazi wote wa TSC wakati 
akiwasilisha maelezo ya awali ya 
ufunguzi wa mkutano wa baraza 
la wafanyakazi aliahidi kwa Waziri 
wa Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Mhe. Innocent Bashungwa, 
kutoa ushirikiano wa dhati 
katika kuhakikisha Utumishi wa 
Walimu unasimamiwa ipasavyo 
ili kupunguza malalamiko 
na kero za walimu na wadau 
wanaohudumiwa na Tume ili 
hatimaye kuinua kiwango cha 
elimu hapa nchini. 

Pamoja na mambo mengine 
muhimu; aliipongeza Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI kwa ubunifu 
mkubwa wa kutengeneza na 

kuzindua Mwongozo wa Kalenda 
ya Utekelezaji wa Mitaala 
iliyozinduliwa Januari 14, 2022 
huku akimhakikishia Waziri 
Bashungwa, kuwa TSC itakuwa 
bega kwa bega katika kuhimiza 
matumizi ya Kalenda hiyo kama 
nyezo muhimu kwa kuhakikisha 
kuwa kila shule inazingatia na 
kufikia malengo yanayotarajiwa. 

Ni wazi kuwa utekelezaji 
wa mitaala utasaidia kwa 
kiwango kikubwa kuimarisha na 
kuboresha zaidi utoaji wa elimu. 
Katika kuboresha zaidi utekelezaji 
huo aliendelea kuwakumbusha 
walimu wote nchini kuzingatia 
Maadili ya Kazi ya Ualimu, hasa; 
wajibu wao kwa mtoto kumlea 
kimwili, kiakili, kijamii na kiroho, 
wajibu kwa Mwajiri, kazi yao ya 
ualimu, Jamii, na Taifa kwa ujumla 
wake. 

Haya yote yanapaswa 
kulandana na jitihada za Mhe. Rais 

kwani katika kipindi kifupi Serikali 
imeweza kujenga madarasa 
15,000 yakiwemo madarasa 
12,000 ya Shule za Sekondari 
na Madarasa 3,000 kwa ajili ya 
vituo shikizi vya Shule za Msingi. 
Ujenzi huu umesaidia kuondoa 
changamoto ya upungufu 
wa madarasa kwa wanafunzi 
wanaojiunga na masomo ya 
Kidato cha Kwanza na Darasa la 
Kwanza mwezi Januari, 2022. 

Hivi karibuni Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania alitangaza kupatikana 
kwa fedha za jumla ya shilingi 
trilioni 1.3 na kuelekeza katika 
kuboresha miundombinu ya 
sekta mbalimbali ikiwemo Elimu 
katika kupambana na UVIKO-19. 

TSC tunasema; walimu ni 
nguzo muhimu sana katika Taifa 
lolote duniani ili kupambana 
kiuhalisia na maadui wakubwa 
wa maendeleo ya nchi; Ujinga, 
Maradhi, na Umaskini. Hivyo, 
tunapongeza uimarishaji wa 
miundombinu yao.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na. Mwandishi Wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), 

Mhe. Innocent Bashungwa, 
amewaagiza Wakuu wote wa 
Mikoa nchini, kuwasilisha taarifa 
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 
15,000, vinavyotambulika na 
wananchi kama ‘Madarasa ya 
Mama Samia’ kabla au ifikapo 
Januari 25, mwaka huu.

Rais Samia Suluhu Hassan, 
alitoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa 15,000 yakiwemo 
madarasa 12,000 ya Shule za 
Sekondari na madarasa 3,000 kwa 

ajili ya vituo shikizi vya Shule za 
Msingi nchini kote ili kuondoa 
changamoto ya upungufu 
wa madarasa kwa wanafunzi 
wanaojiunga na kidato cha 
kwanza..

Bashungwa ametoa agizo hilo 
hivi karibuni wakati alipokuwa 
akifanya ufunguzi wa Mkutano 
wa Baraza za Wafanyakazi la Tume 
ya Utumishi wa Walimu Tanzania 
(TSC), uliofanyika katika ukumbi 
wa Jakaya Kikwete, Jijini Dodoma. 

Alisema Wakuu wa Mikoa, 
wanatakiwa kujiridhisha na taarifa 
hizo kabla ya kuziwasilisha kwa 
kuzingatia taratibu na miongozo 
waliyopewa kama imefuatwa 
ili kuona kama pesa iliyotolewa 
inaendana na thamani halisi ya 
ujenzi wa madarasa hayo.
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HABARI 3
WAZIRI BASHUNGWA AWAAGIZA WAKUU 
WOTE WA MIKOA NCHINI KUMPA TAARIFA 

YA UJENZI WA MADARASA 15,000 YA MAMA 
SAMIA NA MAPAMBANO DHIDI YA UVIKO-19

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (kwenye 
mimbari), akiwasilisha hotuba yake kwa Menejimenti na Wajumbe wa 
Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
– TSC (hawapo pichani),  alipokuwa akifanya ufunguzi wa Mkutano 
wa Baraza hilo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini 

Dodoma, Januari 20, 2022. 

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai nyekundu), pamoja na meza kuu; Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba (wa tatu kulia), Katibu 
Mkuu (TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe (wa pili kushoto), Naibu 
Katibu Mkuu – Elimu (TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli (wa kwanza 
kushoto), na Katibu wa TSC na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi 
la Tume, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kulia), na Katibu wa Baraza 
la Wafanyakazi TSC Ndg. Laurence Chankan (wa kwanza kulia) mara 

baada ya Waziri kuwasili.
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HABARI 4

“Nitumie fursa hii kuwaeleza 
Wakuu wa Mikoa, kuwasilisha 
taarifa za ujenzi kabla ya Januari 
25, mwaka huu, ila kwanza 
wajiridhishe na taarifa hizo kama 
thamani ya fedha katika ujenzi 
huo imepatikana,” alisema.

Aidha Bashungwa ameitaka 
TSC kuweka dawati maalum la 
kuwahudumia wastaafu ambalo 
litasaidia kufuatilia haki zao 
pindi watakapokuwa wakifuatilia 
haki zao za msingi baada ya 
utumishi wao kukoma kwa 
mujibu wa Sheria huku akiahidi 
kushughulikia changamoto zote 
za Tume ili kuiboresha ifanye kazi 
vizuri na kwa ufanisi zaidi.

“Wekeni dawati kwa ajili 
ya kuwahudumia wastaafu 
wanaofuatilia haki zao ili kama 

wakizungushwa sehemu husika 
basi walau waweze kufika na 
kusikilizwa au wapate hata fursa 
ya kupiga simu, ni vizuri Tume iwe 
sehemu ya faraja kwao,” alisema.

Kwa upande mwingine, 
Waziri Bashungwa ameonesha 
matumaini kwa Tume hiyo na 
kuitaka kuendelea kufanya kazi 
kwa weledi na mshikamano ili 
kuwa na walimu bora watakaoinua 
kiwango cha elimu nchini.

Alisema nchi inahitaji kuwa na 
walimu wazalendo, wawajibikaji 
na wanaotambua maadili ya kazi 
zao na siyo bora walimu.

“Mmefafanua namna 
mlivyojipanga kuunga mkono 
jitihada za Rais wetu mpendwa 
katika kuboresha elimu nchini 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 

tunakuwa na walimu ambao ni 
bora na siyo bora walimu,” alisema 
Waziri Bashungwa.

Mheshimiwa Bashungwa 
alisema Tume ina wajibu wa 
kuhakikisha walimu wanaopewa 
fursa ya kufundisha watoto, 
wanakuwa na nidhamu na 
maadili mema ya kazi yao huku 
wakizingatia nguzo kuu za ualimu 
ili kupata matokeo chanya kwa 
wanafunzi wanaowalea.

Pia Bashungwa aliipongeza 
Tume hiyo kwa kutowafumbia 
macho walimu wasiozingatia 
maadili ya kazi yao ambapo jumla 
ya walimu 1,795 walichukuliwa 
hatua za kinidhamu kwa makosa 
mbalimbali huku walimu 931 
sawa na asilimia 51.9 wakiongoza 
kwa kosa la utoro kazini.

Sehemu ya wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyazi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakifuatilia 
mjadala katika mkutano huo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 19, 2022.

WAZIRI BASHUNGWA AWAAGIZA WAKUU 
WOTE WA MIKOA NCHINI KUMPA TAARIFA 

YA UJENZI WA MADARASA 15,000 YA MAMA 
SAMIA NA MAPAMBANO DHIDI YA UVIKO-19
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HABARI

Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba, 
a m e m p o n g e z a 

kwa dhati Mhe. Samia Suluhu 
Hassani, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, kwa jinsi 
anavyojali Sekta ya Elimu huku 
akitekeleza Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM ya mwaka 2020 kipengele 
Na.80 inayolenga: “Kuimarisha 
ubora wa elimu katika ngazi 
zote kwa kuzingatia falsafa ya 
kujitegemea yenye kuendana na 
mazingira ya nchi yetu hususan 
elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi.” 

Aliyasema hayo katika Maelezo 
ya Utangulizi ya Ufunguzi wa 
Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume hiyo uliofanyika siku 
chache zilizopita katika Ukumbi 
wa ‘Jakaya Kikwete Convention’ 

MWENYEKITI TSC, PROF. WILLY KOMBA, 
AMPONGEZA RAIS SAMIA KWA KUJALI SEKTA YA 
ELIMU HUKU AKITEKELEZA ILANI YA UCHAGUZI

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
(wa pili kushoto), pamoja na Katibu Mkuu (TAMISEMI), Prof. Riziki 
Shemdoe (wa pili kulia), Naibu Katibu Mkuu – Elimu (TAMISEMI), 
Ndg. Gerald Mweli (wa tatu kulia), na Katibu wa TSC na Mwenyekiti 
wa Baraza la Wafanyakazi la Tume, Mwl. Paulina Nkwama (wa kwanza 
kushoto), wakimpokea Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. 
Innocent Bashungwa (mwenye tai nyekundu), alipowasili kufungua 
Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ 

jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa  
Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
(wa kwanza kulia), Katibu (TSC) na 
Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la 
Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama (wa 
tatu kulia), Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu (TSC), Ndg. Moses 
Chitama (wa pili kulia), Mkurugenzi wa 
Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu 
(TSC), Mwl. Christina Happe (wa kwanza 
kushoto), na Katibu Msaidizi wa Baraza la 
Wafanyakazi (TSC), Ndg. Neema Lemunge 
(wa pili kulia), katika tete-a-tete mara 
baada ya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa TSC uliofanyika katika 
Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, 

Januari 20, 2022.
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HABARI

jijini Dodoma. 
Hali kadhalika, Prof. Komba, 

ameipongeza na kuunga mkono 
dhamira na hatua ya dhati ya 
Mhe. Samia Suluhu Hassani, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, katika kujali Sekta ya 
Elimu huku akitekeleza Ilani ya 
CCM Na.80; jambo alilosisitiza 
linapaswa kuungwa mkono na 
kila mpenda maendeleo ya Taifa 
lake kwani ni dhahiri uhaba wa 
vyumba vya madarasa utabaki 
kuwa historia baada ya ujenzi wa 
madarasa 12,000 ya Sekondari na 
3,000 ya shule shikizi za msingi 
hapa nchini yaliyotokana na 
fedha za kuimarisha mapambano 
dhidi ya UVIKO-19. 

“Sisi (Tume ya Utumishi wa 
Walimu - TSC) kama wasimamizi 

wa Utumishi na Maadili ya 
Walimu, tutahakikisha kuwa 
tunasimamia ipasavyo masuala 
ya ajira, nidhamu na maendeleo 
ya walimu ili kuhakikisha kuwa 
tunakuwa na walimu walio bora 
kwa ajili ya kuwalea Watoto wetu 
na hatimaye kuinua kiwango cha 
elimu nchini.” Alisema Prof. Komba 

Aidha, Mwenyekiti huyo wa 
TSC, aliipongeza Serikali kwa 
jitihada zake za kupambana na 
janga la ugonjwa wa COVID/ 
UVIKO-19 na kuweka bayana 
kuwa TSC inaendelea kuzingatia 
maelekezo yote yanayotolewa 
na Serikali na Wataalamu wa Afya 
nchini katika kupambana na janga 
hili huku akiendelea kuwasisitiza 
na kutilia mkazo kwa watumishi 
na wadau wa Tume kuchukua 

tahadhari zote dhidi ya janga hilo 
katika vikao vyote vya Tume ikiwa 
ni pamoja na kuchanja. “Rai yangu 
kwenu ambao hamjachanja, 
mkachanje.” 

Vilvile, Prof. Komba, aliwataka 
walimu wote nchini kushirki 
kikamilifu katika zoezi la Sensa ya 
Watu na Makazi kwa kuwa walimu 
ni sehemu kubwa ya Watumishi 
wa Umma ambao wanaishi katika 
mitaa, vijiji na vitongoji; hivyo 
ni rahisi kuwafikia wananchi na 
kuwaelimisha kuhusu umuhimu 
wa Sensa itakayofanyika mwaka  
2022. 

Nae Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Tume hiyo, 
Mwl. Paulina Nkwama, akitoa 
maelezo ya utangulizi wakati 
wa Ufunguzi wa Mkutano huo 
alisema “Tume inaipongeza sana 
Serikali ya Awamu ya Sita kwa 
kuendelea kuboresha maslahi ya 
wafanyakazi wakiwemo walimu. 
Katika usimamizi wa Maadili 
na Nidhamu ya Walimu katika 
mwaka 2020/2021 Tume imeweza 
kuchukua hatua za kinidhamu 
dhidi ya walimu 1,795 kwa makosa 
mbalimbali ambapo kosa la utoro 
limeongoza kwa kuwa na walimu 
931 (51.9%) na asilimia 49.1% ni 
makosa mengine.” 

Alisema, katika mwaka wa 
fedha 2020/21, Ofisi za Wilaya 
ziliwezeshwa kufanya ziara 
shuleni kuwaelimisha walimu 
kuhusu Sheria, Kanuni, Taratibu, 
Maadili/ Miiko ya Ualimu, Haki na 
Wajibu wa Mwalimu.

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai nyekundu), pamoja na meza kuu; Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba (wa tatu kulia), Katibu 
Mkuu (TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe (wa tatu kushoto), Naibu 
Katibu Mkuu – Elimu (TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli (wa pili 
kushoto), Katibu wa TSC na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi 
la Tume, Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kulia), Katibu wa Baraza 
la Wafanyakazi TSC Ndg. Laurence Chankan (wa kwanza kulia), na 
Naibu Katibu Mkuu – TUGHE Taifa Ndg. Rugemalira Rutatina (wa 
kwanza kushoto), wakiimba wimbo wa mshikamano mara baada ya 

Waziri kuwasili kwa ufunguzi wa mkutano huo. 

MWENYEKITI TSC, PROF. WILLY KOMBA, 
AMPONGEZA RAIS SAMIA KWA KUJALI SEKTA YA 
ELIMU HUKU AKITEKELEZA ILANI YA UCHAGUZI



Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), 

Mhe. Innocent Bashungwa, 
ameipongeza Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kwa namna 
ilivyojipanga katika kuunga 
mkono jitihada za Rais katika 
kuboresha elimu nchini ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha nchi 
inakuwa na Walimu ambao ni 
bora na siyo bora Walimu wenye 
uzalendo na nchi yao, wawajibikaji 
na wanaotambua maadili ya kazi 
yao. 

Waziri Bashungwa aliyasema 

hayo siku za hivi karibuni wakati 
akifungua Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Ofisi ya Rais 
– Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) uliofanyika katika Ukumbu 
wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma. 

“Naipongeza sana Tume kwa 
namna ilivyojipanga kuunga 
mkono jitihada za Mheshimiwa 
Rais katika kuboresha elimu nchini 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
nchi inakuwa na Walimu ambao ni 
bora na siyo bora Walimu, wakiwa 
wenye uzalendo na nchi yao, 
wawajibikaji na wanaotambua 
maadili ya kazi yao.” Alisema 
Waziri Bashungwa 

Alisema pamoja na ari ya 
uboreshaji elimu ya awali, 

HABARI 7
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Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai), pamoja na meza kuu; wakielekea eneo la kupiga picha 
ya pamoja mara baada ya kufanya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) uliofanyika 

katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai nyekundu), pamoja na meza kuu katika picha ya pamoja 
na Menejimenti ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) mara baada 
ya kufanya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa TSC 
uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 

20, 2022. 

WAZIRI BASHUNGWA AIPONGEZA TSC KWA NAMNA 
INAVYOMUUNGA MKONO MAMA SAMIA KUBORESHA 

ELIMU NCHINI KWA KUHAKIKISHA NCHI INAKUWA 
NA WALIMU BORA, WAZALENDO, WAWAJIBIKAJI 

NA WANAOTAMBUA MAADILI YA KAZI



msingi na sekondari hapa nchini 
iliyoonyeshwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) ina 
wajibu wa kuhakikisha Walimu 
wanaopewa fursa ya kufundisha 
watoto wetu wanakuwa 
na maadili mema ili kupata 
matokeo chanya kwa wanafunzi 
wanaowalea kwani kwa kufanya 
hivyo, tutakuwa tumeungana na 
Rais kuwezesha utoaji wa huduma 
ya elimu kwa wananchi. 

“Natambua lengo la Mabaraza 
ya Wafanyakazi kama hili ni 
kutafuta ufumbuzi wa kero zenu, 
lakini pamoja na hilo niwaombe 
mkaboreshe usimamizi wa 
utumishi wa Walimu katika 

masuala yao ya ajira nidhamu na 
maendeleo yao.” Alisema 

Pia, Waziri Bashungwa alitoa 
taarifa kuwa OR- TAMISEMI ina 
Mfumo wa kupokea malalamiko 
na kuagiza kwenye Halmashauri 
zote nchini kubandika kwenye 
mbao za matangazo namba 
maalumu ya wananchi na wadau 
mbalimbali kutuma malalamiko 
yao pale wanapohitaji kufanya 
hivyo bila kuwa na kikwazo cha 
sehemu ya kuwasilisha. 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI, Mhe. Innocent 
Bashungwa, akihitimisha 
hotuba yake aliwakumbusha 
na kuwahimiza wajumbe wa 
Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi 
na Watumishi wote wa Tume ya 

Utumishi wa Walimu (TSC) kupata 
chanjo na kuendelea kuchukua 
hatua za kujilinda dhidi ya janga 
la UVIKO-19 lililoikumba nchi 
yetu tangu mwaka 2019 kwani 
Serikali kupitia Wizara ya Afya, 
imefanya jitihada mbalimbali za 
kuelimisha ikiwa ni pamoja na 
kuleta chanjo nchini na kuwataka 
ambao hawajachanjwa kujitokeza 
kuchanjwa kwa ajili ya kulinda 
afya na uhai lakini pia kila mmoja 
katika eneo lake kuendelea 
kutoa elimu kuhusu umuhimu 
wa chanjo. Alitoa rai hiyo wakati 
akifungua Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa TSC jijini Dodoma 
Januari 20, 2022.

HABARI 8
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Sehemu ya Menejimenti na Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) wakisali sala ya Tume kabla ya kuanza kwa mkutano huo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

WAZIRI BASHUNGWA AIPONGEZA TSC KWA NAMNA 
INAVYOMUUNGA MKONO MAMA SAMIA KUBORESHA 

ELIMU NCHINI KWA KUHAKIKISHA NCHI INAKUWA 
NA WALIMU BORA, WAZALENDO, WAWAJIBIKAJI 

NA WANAOTAMBUA MAADILI YA KAZI
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HABARI
OR-TSC NA OR-TAMISEMI ZAJENGA MFUMO WA 

KIELEKTRONIKI; TEACHERS SERVICE COMMISSION 
MANAGEMENT INFORMATION SYSTEM (TSCMIS) 

KURAHISISHA UTEKELEZAJI MAJUKUMU YA TUME

Na. Mwandishi wetu - Dodoma

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume hiyo, Mwl. 

Paulina Nkwama, amesema TSC 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI imefanikiwa kwa 
hatua za awali kujenga Mfumo 
wa Kielektroniki ujulikanao kama 
Teachers Service Commission 
Management Information System 
(TSCMIS) kwa ajili ya kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume huku hatua za ujenzi wa 
Mfumo huo zikiwa zimekamilika 
na kufanyiwa majaribio kwa 
Moduli tatu (3) kati ya sita (6) 
zilizokusudiwa. 

Mwl. Nkwama aliyasema hayo 
akitoa maelezo ya Utangulizi ya 
Ufunguzi wa Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa TSC uliofanyika 
katika Ukumbi wa ‘Jakaya Kikwete 
Convention’ jijini Dodoma hivi 
karibuni. 

“Kwa hatua za awali sisi Tume 
kwa kushirikiana na TAMISEMI 
tumefanikiwa kujenga Mfumo 
wa Kielektroniki ujulikanao kama 
Teachers Service Commission 
Management Information 
System (TSCMIS) kwa ajili ya 
kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu ya TSC huku hatua 
za ujenzi wa Mfumo huo zikiwa 
zimekamilika na kufanyiwa 
majaribio kwa Moduli tatu (3) kati 
ya sita (6) zilizokusudiwa, hatua 
za kuwezesha kukamilika kwa 
moduli zilizosalia zinaendelea. 
Alisema Mwl. Nkwama 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyakazi la Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama (kwenye 
mimbari), akitoa maelezo ya utangulizi kabla ya kumkaribisha 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (mwenye suti ya bluu), kwa neno 
la ukaribisho na kumkaribisha Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), 
Mhe. Innocent Bashungwa (mwenye tai), kwa ufunguzi wa Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi wa TSC uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyazi – TSC, Mwl. Paulina Nkwama (aliyesimama), 
akitoa mwongozo wa mkutano wa baraza uliofanyika katika Ukumbi 
wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 19, 2022. Kushoto kwake 

aliyekaa ni Katibu wa Baraza hilo Ndg. Lawrence Chankan 
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HABARI

Katibu wa Tume na Mwenyekiti 
huyo wa Baraza aliahidi kwa 
niaba ya Uongozi na Watumishi 
wa TSC kutoa ushirikiano wa 
dhati kwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Mhe. 
Innocent Bashungwa, katika 
kuhakikisha Utumishi wa 
Walimu unasimamiwa ipasavyo 
ili kupunguza malalamiko 
na kero za walimu na wadau 
wanaohudumiwa na Tume ili 
hatimaye kuinua kiwango cha 
elimu hapa nchini. 

Aidha, Mwl. Nkwama, 
ameipongeza Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI kwa ubunifu mkubwa 
wa kutengeneza na kuzindua 
Mwongozo wa Kalenda 
ya Utekelezaji wa Mitaala 
iliyozinduliwa Januari 14, 2022 
huku akimhakikishia Waziri 
Bashungwa, kuwa TSC itakuwa 
bega kwa bega katika kuhimiza 
matumizi ya Kalenda hiyo kama 
nyezo muhimu kwa kuhakikisha 

kuwa kila shule inazingatia na 
kufikia malengo yanayotarajiwa. 

“Katika kipindi cha Julai, 
2020 hadi Juni, 2021, pamoja na 
majukumu mengine TSC iliweza  
kuwapandisha vyeo walimu 
wote 126,346 waliokuwa na sifa 
na kushiriki katika zoezi la kuajiri 
walimu 14,949.” Alisema 

Vilevile, Katibu wa huyo wa 
Tume na Mwenyekiti wa Baraza 
hilo Mwl. Nkwama, aliendelea 
kuwakumbusha na kutoa rai 
kwa walimu wote nchini kuhusu 
kuzingatia Maadili ya Kazi ya 
Ualimu, hasa; kuhusu wajibu wao 
kwa mtoto waliopewa kumlea 
kimwili, kiakili, kijamii na kiroho, 
wajibu kwa Mwajiri, kazi yao ya 
ualimu, Jamii, na Taifa kwa ujumla 
wake. 

Pamoja na hilo alisema Tume 
inaunga mkono jitihada za Rais 
katika kuboresha elimu hapa 
nchini kwa kuzingatia kuwa katika 
kipindi kifupi Serikali imeweza 

kujenga madarasa 15,000 
yakiwemo madarasa 12,000 ya 
Shule za Sekondari na Madarasa 
3,000 kwa ajili ya vituo shikizi vya 
Shule za Msingi jambo ambalo 
limesaidia kuondoa changamoto 
ya upungufu wa vyumba vya 
madarasa kwa wanafunzi 
wanaojiunga na masomo ya 
Kidato cha Kwanza mwezi Januari, 
2022. 

Akiwasilisha alisema pamoja 
na majukumu mengine ya msingi 
moja ya malengo ya kuanzishwa 
kwa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), ni pamoja na kuongeza 
ufanisi katika kuwahudumia 
Walimu wa Shule za Msingi na 
Sekondari za Umma Tanzania 
Bara. 

“TSC ina majukumu 
inayoyatekeleza kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni, Taratibu na 
Miongozo inayotolewa na Serikali 
ikiwa pamoja na; kutathmini 
hali ya Walimu na kumshauri 
Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya walimu juu ya 
mafunzo, idadi na uhitaji wa 
walimu nchini; Ajira na Usajili 
wa Walimu, Kuthibitisha kazini, 
Kupandisha vyeo, Kubadilishia 
vyeo Walimu waliojiendeleza 
kielimu, Kuhakikisha uwiano 
sawa katika upangaji wa Walimu, 
Kusimamia Mpango wa Mafunzo 
wa Walimu, Kutoa Vibali vya 
kustaafu, kushughulikia Maombi 
ya kuajiriwa upya, kushughulikia 
Mafao ya hitimisho la kazi ya 
Walimu, kushughulikia masuala 
ya Maadili na Nidhamu za Walimu, 
Rufaa za Walimu, na ina wajibu 
wa kumshauri Waziri kuhusu 
usimamizi na uendelezaji wa 
Utumishi wa Walimu.” Alisema 
Mwl. Nkwama 

Sehemu ya wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyazi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) wakifuatilia mjadala katika mkutano huo 
uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 

19, 2022. 

OR-TSC NA OR-TAMISEMI ZAJENGA MFUMO WA 
KIELEKTRONIKI; TEACHERS SERVICE COMMISSION 

MANAGEMENT INFORMATION SYSTEM (TSCMIS) 
KURAHISISHA UTEKELEZAJI MAJUKUMU YA TUME
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HABARI 11

Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(O R -TA M I S E M I ) , 

Mhe. Innocent Bashungwa, 
ameipongeza Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) kwa 
kutowafumbia macho walimu 
wasiozingatia maadili ya kazi 
yao kwa kuwachukulia hatua 
za kinidhamu kwa makosa 
mbalimbali.  

Alisema jumla ya walimu 1,795 
katika kipindi cha Julai, 2020 hadi 
Juni, 2021 huku kosa la utoro 
kazini likiongoza kwa jumla ya 
walimu 931 (51.9%) sio idadi 

ndogo kwani imevuka nusu ya 
idadi ya mashauri yaliyopokelewa, 
kufanyiwa uchambuzi, kusikilizwa, 
na kutolewa uamuzi. 

Waziri Bashungwa alitoa 
pongezi hizo wakati akifungua 
Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume hiyo uliofanyika katika 
Ukumbi wa ‘Jakaya Kikwete 
Convention’ jijini Dodoma hivi 
karibuni. 

Hali kadhalika, Waziri 
Bashungwa alisema anasikitishwa 
sana na jambo la utoro wa walimu 
katika vituo vyao vya kazi na 
kutoa rai kwa Tume kuwa pale 
inapotokea Mwalimu anakuwa 
mtoro na kuwanyima wanafunzi 
haki ya kufundishwa ni wazi Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
inapaswa kuwachukulia hatua 
za kinidhamu mara moja walimu 
kama hao. 

Aidha, aliitaka Tume ya 

MSIWAFUMBIE MACHO WALIMU WASIOZINGATIA 
MAADILI YA KAZI YAO NA WACHUKULIWE HATUA 

ZA KINIDHAMU - WAZIRI BASHUNGWA

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa, 
akikabidhi zawadi kama sehemu ya mkono wa pongezi na kheri kwa 
mmoja wa wastaafu 15 wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) nchini 
aliyestaafu kwa mujibu wa Sheria. Alitoa mkono huo wa pongezi mara 
baada ya kufungua Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa TSC 
uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 

20, 2022. 

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
(wa pili kushoto), pamoja na Katibu Mkuu (TAMISEMI), Prof. Riziki 
Shemdoe (wa pili kulia), Naibu Katibu Mkuu – Elimu (TAMISEMI), 
Ndg. Gerald Mweli (wa tatu kulia), na Katibu wa TSC na Mwenyekiti 
wa Baraza la Wafanyakazi la Tume, Mwl. Paulina Nkwama (wa 
kwanza kushoto), wakimpokea Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), 
Mhe. Innocent Bashungwa (mwenye tai nyekundu), alipowasili kufungua 
Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ 

jijini Dodoma, Januari 20, 2022. 
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HABARI 12

Utumishi wa Walimu (TSC) 
pamoja na wadau wote wa Sekta 
ya Elimu kuitumia vema Kalenda 
ya Utekelezaji wa Mitaala ya Shule 
za Msingi na Sekondari hususani 
katika utoaji wa tuzo au motisha 
kwa walimu hapa nchini. 

“Pia nimesikia kutakuwa 
na tukio la kutoa mkono wa 
pongezi kwa Wastaafu wa Tume. 
Nawapongeza sana kwa kuwa 
na utaratibu huu, naomba 
uendelezwe, uboreshwe, na 
kudumishwa.” Alisema waziri 
Bashungwa 

Nae Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. 
Willy Komba, alimpongeza kwa 
dhati Mhe. Samia Suluhu Hassani, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kwa jinsi anavyojali 
Sekta ya Elimu huku akitekeleza 
Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 

mwaka 2020 Na.80 inayolenga: 
“Kuimarisha ubora wa elimu 
katika ngazi zote kwa kuzingatia 
falsafa ya kujitegemea yenye 
kuendana na mazingira ya nchi 
yetu hususan elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi.” 

Vilevile, Mwenyekiti huyo 
aliipongeza Serikali kwa jitihada 
za kupambana na janga la 
ugonjwa wa COVID/ UVIKO-19 
na kuweka bayana kuwa TSC 
inaendelea kuzingatia maelekezo 
yote yanayotolewa na Serikali na 
Wataalamu wa Afya nchini katika 
kupambana na janga hili huku 
akitilia mkazo kwa watumishi 
na wadau wa Tume kuchukua 
tahadhari zote dhidi ya janga hilo 
katika vikao vyote vya Tume ikiwa 
ni pamoja na kuchanja. “Rai yangu 
kwenu ambao hamjachanja, 
mkachanje.” Aliyasema

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (mwenye 
tai), akisalimiana na Mwenyekiti wa TUGHE Tawi la TSC, Ndg. Francis 
Gwankisa alipowasili kufungua Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai nyekundu), akifurahia jambo na Mkurugenzi wa Ajira, 
Maadili na Nidhamu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Christina Happe (aliyeshikamanisha mikono yake) kabla ya kupiga picha 
ya pamoja na meza kuu baada ya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa TSC uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ 

jijini Dodoma, Januari 20, 2022. 

MSIWAFUMBIE MACHO WALIMU WASIOZINGATIA 
MAADILI YA KAZI YAO NA WACHUKULIWE HATUA 

ZA KINIDHAMU - WAZIRI BASHUNGWA



Na. Mwandishi wetu - Dodoma

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetoa 
rai kwa walimu nchini 
kuzingatia maadili 
katika utumishi wao 

kwani kazi ya ualimu bila maadili 
haijakamilika.

Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Prof. 
Willy Komba ameyasema hayo 
hivi karibuni jijini Dodoma 
alipozungumza na Waandishi wa 
Habari juu ya maadili ya kazi ya 
Ualimu.

Prof. Komba amesema kuwa 
elimu kwa ujumla wake imejikita 
katika maadili hivyo, bila maadili 
hakuna elimu kwani inawezekana 
kwenda shule hadi elimu ya juu 
lakini kama mtu hana maadili 
atakuwa amesoma lakini 

hajaelimika.

Alifafanua kuwa kwa kiasi 

kikubwa walimu wamejikita 
zaidi katika kuwalea watoto 
kitaaluma lakini malezi ya kiroho 
yamesahaulika kitu ambacho 
kinasababisha kuwepo kwa 
mmomonyoko mkubwa wa 
maadili katika jamii.

“Tunaona kwamba kwenye 
elimu yetu, walimu wanasoma 
vyuoni lakini hatuoni matunda 
mazuri hasa inapokuja suala la 
kuwalea watoto kiroho. Tunataka 
mwanafunzi anapopita kwenye 
mikono ya mwalimu asibubiri hadi 
shehe au mchungaji amfundishe 
ndio awe bora kimaadili, siyo 
lazima aende kanisani au msikitini 
kujua kipi ni kizuri na kipi ni 
kibaya,” alisema Prof. Komba.

Aliongeza kuwa kwa kutumia 
mitaala iliyopo sasa, walimu 
bado wanaweza kuwabadilisha 
wanafunzi kiroho na kitaaluma 
ili wawe raia wema wanaoweza 

HABARI 13
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PROF. KOMBA: NI JUKUMU LA WALIMU 
KUFUNDISHA WANAFUNZI MAADILI

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Prof. Willy Komba 
akizungumza na Waandishi wa Habari (hawapo pichani) hivi karibuni 

jijini Dodoma kuhusu maadili ya kazi ya Ualimu.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Prof. Willy Komba 
akizungumza na Waandishi wa Habari hivi karibuni jijini Dodoma 
kuhusu maadili ya kazi ya Ualimu. Kushoto (aliyevaa barakoa) ni 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Mbena Nkwama.



kuleta maendeleo chanya katika 
Taifa.

“Elimu inaenda sambamba 
na maadili, tunachoona 
kinachoendelea madarasani, 
Walimu wetu wengi wanajikita 
zaidi katika kutoa maarifa 
kulingana na somo analofundisha 
lakini suala la maadili 
wamewaachia viongozi na 
walimu wenye vipindi vya dini, hii 
sio sawa”, alisema Prof. Komba.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa, 
“mwanafunzi akielimika katika 
nyanja moja tu ya taaluma bado 
haitoshi. Lengo letu ni kuona 
kadiri mwanafunzi anavyokuwa 
na maendeleo katika taaluma 
yake, tuone pia maendeleo 
chanya katika tabia na maadili 

kwa ujumla. Mwanafunzi 
anayebadilika katika nyanja moja 
tu ya kitaaluma anakuwa bado 
hajakamilika,” alisema.  

Prof. Komba amefafanua 
makosa mazito yaliyokithiri kwa 
Walimu ikiwemo utoro, kugushi 
vyeti, uhusiano wa kimapenzi, 
ukaidi na ulevi ambapo alisema 
kosa la utoro linashika nafasi 
ya kwanza katika makosa yote 
yaliyotendwa na walimu.

Amesisitiza kuwa, adhabu 
zote zinazotolewa kwa Walimu 
zinaendana na Kanuni na Tararibu 
za Tume na kwamba Tume hiyo 
inajitahidi kutenda haki hivyo, 
kwa wale ambao hawaridhiki na 
maamuzi wanaruhusiwa kukata 
rufaa kwa Kamati ya Nidhamu ya 
Wilaya, Tume pamoja na kukata 

rufaa kwa  Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan.

Aidha, Prof. Komba 
amemshukuru Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa kibali 
cha kuwapandisha madaraja 
walimu 126,346 pamoja na 
kurekebisha mishahara yao kwa 
wakati.

Vile vile amewashukuru 
Walimu kwa kazi kubwa 
wanayoifanya katika kutoa 
elimu na kusimamia miradi 
mbalimbali ya sekta ya elimu 
kwani pamoja na changamoto 
mbalimbali wanazokabiliana 
nazo bado viwango vya ufaulu 
vinaongezeka.
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Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Prof. Willy Komba akizungumza na Waandishi wa Habari hivi 
karibuni jijini Dodoma kuhusu maadili ya kazi ya Ualimu.

PROF. KOMBA: NI JUKUMU LA WALIMU 
KUFUNDISHA WANAFUNZI MAADILI



HABARI 15
SHILINGI MILIONI 31 ZABORESHA MAZINGIRA YA OFISI 
YA TSC - NJOMBE, INAYOHUDUMIA HALMASHAURI YA 
MJI NJOMBE, MJI MAKAMBAKO, NA WILAYA NJOMBE
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Na. Mwandishi Wetu – Njombe 

Ofisi ya Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
Wilayani Njombe, 
Mkoani Njombe 

inayohudumia Halmashauri tatu 
za Mji Njombe, Mji Makambako, 
na Wilaya Njombe; inajivunia 
ukarabati wa jengo la ofisi hiyo 
uliogharimu jumla ya shilingi 31 
milioni zilizotolewa na TSC Makao 
Makuu, Dodoma ili kuboresha na 
kuimarisha mazingira ya utoaji 
huduma kwa walimu wilayani 
humo ikiwa ni mwendelezo wa 
uimarishaji miundombinu ya 
utoaji huduma katika ofisi za TSC 
wilayani hapa nchini. 

Hiyo lilibainika hivi karibuni 
wakati wa mazungumzo ya Mkuu 

wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Ndg. Gerard Chami, akiwa 
katika ziara zake za kila mwezi 
kutembelea Ofisi za TSC Wilaya 
na Kaimu Katibu Msaidizi (KKM) 
wa Ofisi ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Njombe, Ndg. 
Christopher Henjewele, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara hizo za kila 
mwezi kutembelea Ofisi za TSC 
Wilaya nchini ili kupata taarifa za 
utekelezaji wa majukumu ya TSC 
Wilaya pamoja na kutoa elimu 
zaidi ya uelewa wa majukumu ya 
TSC. 

“Tunaishukuru Tume Makao 
Makuu kwa maamuzi ya kutenga 
na kutupatia jumla ya shilingi 
milioni 31 kwa ajili ya ukarabati 
wa jengo la ofisi ambapo sasa 
umekamilika na tumehamia likiwa 

limeunganishwa na huduma ya 
maji na umeme kwa gharama 
za TSC ambapo awali tulipewa 
milioni 13 na kumalizia milioni 18 
zilizokamilisha ukarabati. Hivyo 
kwasasa mazingira ya ofisi katika 
utoaji huduma yameboreka sana 
hali inayopelekea ari zaidi ya kazi.” 
Alisema Ndg. Henjewele 

KKM Henjewele alisema walimu 
wanaijua vema TSC na Majukumu 
yake, wanatambua taratibu za 
kazi, na katika kuimarisha hali 
ya nidhamu za walimu ambayo 
kwasasa niya wastani, ofisi yake 
imekua ikiwatembelea walimu 
katika vituo vyao vya kazi na 
kukumbushana misingi na 
maadili ya ualimu ikiwa ni pamoja 
na Sheria, Kanuni na Taratibu za 
Utumishi wa Umma.

Aidha, alisema kwa halmashauri 
zote tatu zinazohudumiwa na 
Ofisi ya TSC wilayani Njombe 
katika kipindi cha mwaka 2018/19 
walipokea jumla ya mashauri 17, 
mwaka 2019/20 walipokea jumla 
ya mashauri 19, mwaka 2020/21 
walipokea jumla ya mashauri 11, 
na mpaka kufikia Desemba, 2021 
ambayo ni nusu mwaka ya mwaka 
2021/22 jumla ya mashauri 
matatu yamepokelewa hii ikiwa 
ni ishara ya kupungua kwa idadi 
ya mashauri na kuimarika kwa 
hali ya nidhamu na uzingatiaji wa 
maadili. 

KKM Henjewele aliongeza 
kuwa sehemu kubwa ya 
mashauri ya nidhamu kwa 
walimu yanatokana na ulevi, 
ukaidi kwa mamlaka ajira na zile 
zinazowasimamia, matusi, utoro 
kazini, kutotimiza majukumu yao 

Kaimu Katibu Msaidizi) Ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Njombe Njombe, Christopher Henjewele akiwa ofisini kwake.
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kwa mujibu wa mikataba ya ajira, 
na kwa uchache sana mahusiano 
ya mapenzi na wanafunzi. 

Pamoja na hayo alisema 
walimu waliotimiza wajibu 
wao na kustahili kupandishwa 
madaraja walipandishwa; 
ambapo kati ya jumla ya walimu 
1,430 waliopandishwa; 598 
(331 Msingi na 267 Sekondari) 
walitoka Halmashauri ya Mji 
Njombe, 403 (183 Msingi na 220 
Sekondari) walitoka Halmashauri 
ya Wilaya Njombe, na 429 (170 
Msingi na 259 Sekondari) walitoka 
Halmashauri ya Mji Makambako, 
kutokana na ikama ya 3,021 

(Msingi 1,308 na 1,713 Sekondari) 
kwa Halmashauri ya Mji Njombe, 
ikama ya 1,776 (Msingi 789 na 987 
Sekondari) kwa Halmashauri ya 
Wilaya Njombe, na ikama ya 1,501 
(Msingi 689 na 812 Sekondari) kwa 
Halmashauri ya Mji Makambako. 

Mafanikio hayo alitoa shukrani 
kwa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
kwa ushirikiano wao mzuri na 
mkubwa kuiwezesha kiuchumi 
na usafiri pale inapolazimu nje 
ya uwezeshaji wa ndani wa TSC ili 
kufikia malengo ya utoaji huduma 
bora kwa walimu wilayani na 

kuondoa malalamiko. 
Ofisi ya TSC Wilayani Njombe, 

Mkoani Njombe inahudumia 
jumla ya Halmashauri tatu 
ambazo ni Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe, Halmashauri ya Mji 
wa Njombe na Halmashauri ya 
Mji wa Makambako zikiwa na 
jumla ya shule 201 ambazo kati 
yake Shule za Msingi ni 166 na 
Sekondari 35 zikihudumiwa na 
jumla ya Walimu 3,043 ambao kati 
yao; Walimu 1,576 wanafundisha 
Shule za Msingi huku Walimu 
1,467 wakiwa wanafundisha 
Shule za Sekondari. 

Mwonekano wa Jengo la Ofisi ya TSC Wilaya ya Njombe baada ya kufanyiwa ukarabati.

SHILINGI MILIONI 31 ZABORESHA MAZINGIRA YA OFISI 
YA TSC - NJOMBE, INAYOHUDUMIA HALMASHAURI YA 
MJI NJOMBE, MJI MAKAMBAKO, NA WILAYA NJOMBE
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Na. Mwandishi Wetu - Dodoma

Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba 
amesema kuwa 

utoaji wa mafunzo ni moja ya 
vipaumbele vya TSC katika 
kuhakikisha Watumishi wa Tume 
hiyo, Kamati za Wilaya pamoja 
na Walimu wa Shule za Msingi 
na Sekondari wanatekeleza 
majukumu yao kwa weledi zaidi.

Profesa Komba ametoa kauli 
hiyo hivi karibuni wakati akifunga 
mafunzo ya siku mbili ya Kamati za 
TSC ngazi ya Wilaya kutoka Kanda 
ya Magharibi na Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini yaliyofanyika jijini 
Dodoma.

Alieleza kuwa TSC iliamua 
kutoa mafunzo kwa kamati za 
Wilaya baada ya kugundua kuwa 
kuna udhaifu katika kutoa haki 
kwa walimu hususan katika 
kushughulikia mashauri ya 
nidhamu na alieleza kuwa udhaifu 
huo unasababishwa na Wajumbe 
wa Kamati hizo kutokuwa na 
uelewa wakutosha katika sheria.

“Tumejikita katika kutoa 
mafunzo kwa kamati za TSC 
Wilaya ili kuwaongezea ujuzi wa 
kutenda haki hususan wakati 
wa kushughulikia mashauri 
ya nidhamu ya walimu kwani 
tumegundua kuwa kuna 
ukiukwaji mwingi wa taratibu 
unaofanywa na kamati hizi 
kutokana na kutokujua sheria na 

kanuni zake,” alisema Mwenyekiti 
huyo.

Alisema suala la mafunzunzo 
sio tu kwamba ni muhimu 
Kamati za Wilaya peke yake lakini 
pia kwa tume hiyo inaendelea  
kuwajengea uwezo watumishi 
wake hususan katika eneo la 
utafiti ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa weledi zaidi.

“Hatulengi kutoa mafunzo 
kwa kamati za Wilaya tu, hapana! 
Tunalenga pia kuwajengea 
uwezo watumishi wetu kwani 
kama mnavyofahamu moja ya 
majukumu ya TSC kwa mujibu 
wa sheria ni kumshauri Waziri 
mwenye dhamana juu ya masuala 

ya elimu na walimu. Ili tuweze 
kumshauri ni lazima tufanye 
tafiti, ndiyo maana tunaona kuna 
umuhimu mkubwa kuwajengea 
uwezo watumishi wetu ili waweze 
kumudu masualala ya tafiti,” 
alieleza.

Kiongozi huyo alikwenda 
mbali zaidi na kueleza kuwa TSC 
pia inajipanga kuona namna 
inavyoweza kutoa mafunzo kwa 
walimu ili waweze kuetekeleza 
majukumu yao ipasavyo hususan 
katika kuwalea wanafunzi kiroho.

Alifafanua kuwa kwa kiasi 
kikubwa walimu wamejikita 
zaidi katika kuwalea watoto 
kitaaluma lakini malezi ya 
kiroho yamesahaulika kwa kitu 
ambacho kinasababisha kuwepo 
kwa mmomonyoko mkubwa wa 
maadili katika jamii.

“Tunaona kwamba kwenye 
elimu yetu, walimu wanasoma 
vyuoni lakini hatuoni matunda 
mazuri hasa inapokuja suala la 
kuwalea watoto kiroho. Tunataka 

Waziri wa Nchi (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(mwenye tai nyekundu), pamoja na meza kuu katika picha ya pamoja 
na Wastaafu 15 wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) mara baada 
ya kufanya ufunguzi wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa TSC 
uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 

20, 2022.

WAZIRI BASHUNGWA 
ANAVYOSIKITISHWA 

NA WALIMU WATORO



mwanafunzi anapopita kwenye 
mikono ya mwalimu asibubiri hadi 
shehe au mchungaji amfundishe 
ndio awe bora kimaadili, siyo 
lazima aende kanisani au msikitini 
kujua kipi ni kizuri na kipi ni 
kibaya,” alisema Prof. Komba.

Aliendelea kusema kuwa 
kwa kutumia mitaala iliyopo 
sasa, walimu bado wanaweza 
kuwabadilisha wanafunzi kiroho 
na wakawa raia wema wenye 
maadili yanayohitajika katika 
jamii badala ya kujikita katika 

kuinua taaluma za wanafunzi 
peke yake.

“Mwanafunzi akibadilika katika 
nyanja moja tu ya taaluma bado 
haitoshi. Lengo letu ni kuona 
kadiri mwanafunzi anavyokuwa 
na maendeleo katika taaluma 
yake, tuone pia anakuwa na 
maendeleo chanya katika tabia na 
maadili kwa ujumla. Mwanafunzi 
anayebadilika katika nyanja moja 
tu ya taaluma anakuwa bado 
hajakamilika,” alisema.

MAKALA 18

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             FEBRUARI 2022

Sehemu ya Menejimenti ya Tume na Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyazi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) wakiimba wimbo wa mshikamano katika mkutano huo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 19, 2022. 

WAZIRI BASHUNGWA 
ANAVYOSIKITISHWA 

NA WALIMU WATORO
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wafanyazi – TSC, Mwl. 
Paulina Nkwama (katikati), 
pamoja na Katibu wa Baraza 
hilo Ndg. Lawrence Chankan 
(kushoto kwake) na Katibu 
Msaidizi Ndg. Neema Lemunge 
(kulia kwake), wakiimba 
wimbo wa mshikamano katika 
mkutano huo uliofanyika katika 
Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini 

Dodoma, Januari 19, 2022. 

Mkuu wa Kitengo cha Mipango, Ufuatiliaji na 
Tathmini, Ndg. Evodia Pangani akiwasilisha Taarifa ya 
Utekelezaji wa Bajeti ya Tume ya Utumishi wa Walimu 
kwa kipindi cha nusu mwaka Julai – Desemba, 2021 
katika Mkutano wa Baraza la Wafanyazi wa Tume 
hiyo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ 

jijini Dodoma, Januari 19, 2022.

Afisa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini Mkuu, Ndg. 
Eliah Malaki akiwasilisha Makisio ya Bajeti ya TSC 
kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 katika Mkutano wa 
Baraza la Wafanyazi wa Tume hiyo uliofanyika katika 
Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 

19, 2022. 

Katibu wa Kikosi Kazi cha Uratibu wa kuanzisha 
Chama cha Akiba na Mikopo cha Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC Saccos) na Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Wilaya ya Rorya mkoani Mara, Ndg. Nuhu 
Mlekwa, akiwasilisha Rasimu ya Katiba ya SACCOS 
ya TSC katika Mkutano wa Baraza la Wafanyazi 
wa Tume hiyo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 19, 2022. 

Mkurugenzi Msaidizi – Rasilimali Watu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Ndg. Apsa Othman, 
akiwasilisha majina ya Wastaafu 15 waliopewa Mkono 
wa Pongezi na kheri ya kustaafu Utumishi wa Umma 
katika Mkutano wa Baraza la Wafanyazi wa Tume 
hiyo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ 

jijini Dodoma, Januari 20, 2022.
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Baadhi ya Wastaafu 15 wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakiwasalimu Wajumbe wa Mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi la Tume (hawapo pichani) uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini 

Dodoma, Januari 20, 2022.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyazi – TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama (katikati), pamoja na Katibu wa Baraza hilo Ndg. Lawrence Chankan (kushoto kwake) na Katibu 
Msaidizi Ndg. Neema Lemunge (kulia kwake), wakinukuu hoja za wajumbe katika mkutano wa baraza hilo 

uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini Dodoma, Januari 19, 2022.
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Katibu Mkuu (OR-TAMISEMI), Prof. Riziki 
Shemdoe (aliyesimama), akitoa maelezo ya utangulizi 
kabla ya kumkaribisha Waziri wa Nchi (OR – 
TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (mwenye 
tai), kwa ufunguzi wa Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK Convention’ jijini 

Dodoma, Januari 20, 2022.

Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu, 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Ndg. Moses Chitama, 
akiwasilisha Majibu ya 
Menejimenti kuhusiana 
na hoja zilizowasilishwa 
na Watumishi kupitia 
wajumbe wa Baraza kwa 
Majadiliano ya pamoja 
katika Mkutano wa 
Baraza la Wafanyazi wa 
Tume hiyo uliofanyika 
katika Ukumbi wa ‘JK 
Convention’ jijini Dodoma, 

Januari 20, 2022.

Mmoja wa Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
na Afisa Maadili na Nidhamu kutoka Ofisi ya TSC 
Wilayani Mkuranga, Ndg. Christina Ngalawa, akitoa 
neno la shukrani kwa niaba ya wajumbe wa mkutano 
wa baraza mara baada ya baada ya kufungua 
mkutano huo uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.

Naibu Katibu Mkuu 
– TUGHE Taifa Ndg. 
Rugemalira Rutatina, 
akitoa ufafanuzi 
wa baadhi ya hoja 
zilizowasilishwa na 
watumishi kupitia 
Wajumbe wa Baraza 
la Wafanyakazi wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
uliofanyika katika 
Ukumbi wa ‘JK 
Convention’ jijini 
Dodoma, Januari 20, 

2022.

Mmoja wa Wastaafu 15 wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) akitoa neno la shukrani kwa 
Menejimenti na Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la 

Wafanyakazi la Tume (hawapo pichani).

Mtoa Mada ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Mafao 
kutoka Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF), Ndg. Ramadhan Soshola, 
akiwasilisha mada hiyo kwa Menejimenti, Wajumbe 
wa Baraza, na Wastaafu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu TSC (hawapo pichani) katika mkutano 
huo wa baraza uliofanyika katika Ukumbi wa ‘JK 

Convention’ jijini Dodoma, Januari 20, 2022.
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